Mua xe ô tô cũ có bắt buộc làm hợp đồng chuyển nhượng công chứng?

Ngày hỏi:25/04/2019

Ban biên tập cho tôi hỏi, nếu mua xe ô tô cũ của cá nhân thì có cần phải ra văn phòng công chứng làm thủ chuyển nhượng như chuyển nhượng quyền sử dụng đất không? 

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo quy định tại Bộ luật Dân sự 2015 thì:

      Hợp đồng là sự thỏa thuận giữa các bên về việc xác lập, thay đổi hoặc chấm dứt quyền, nghĩa vụ dân sự.

      Hợp đồng mua bán tài sản là sự thỏa thuận giữa các bên, theo đó bên bán chuyển quyền sở hữu tài sản cho bên mua và bên mua trả tiền cho bên bán.

      Để đáp ứng điều kiện có hiệu lực của hợp đồng mua bán trên thì cần phải đáp ứng các điều kiện sau:

      - Các bên tham gia thực hiện hợp đồng mua bán xe phải có đầy đủ năng lực pháp luật, năng lực hành vi dân sự

      - Những người tham gia ký kết hợp đồng phải hoàn toàn tự nguyện

      - Mục đích, nội dung của hợp đồng không vi phạm điều cấm của luật, không trái đạo đức xã hội

      Và theo quy định tại Điểm g Khoản 1 Điều 10 Thông tư 15/2014/TT-BCA quy định về đăng ký xe do Bộ trưởng Bộ Công an ban hành, có quy định. Cá nhân muốn chuyển quyền sở hữu xe thì giấy bán xe phải:

      - Công chứng theo quy định của pháp luật về công chứng

      - Chứng thực của Ủy ban nhân dân xã, phường, thị trấn đối với chữ ký của người bán, cho, tặng xe theo quy định của pháp luật về chứng thực.

      => Như vậy, theo quy định trên thì cá nhân muốn bán xe của mình thì phải làm thủ tục chuyển nhượng. Việc chuyển nhượng phải được công chứng tại văn phòng công chứng hoặc được chứng thực tại Ủy ban nhân dân cấp xã.

      Ban biên tập phản hồi thông tin đến bạn.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn