Mức phạt đối với việc lạm dụng trẻ em để bóc lột sức lao động

Ngày hỏi:18/11/2010
Bà chủ quán ăn gần nhà tôi có hai đứa con nhưng chúng thường xuyên bị chủ quán quát nạt và bắt phải thực hiện các công việc của quán ăn như bưng bê, rửa bát... Vậy hành vi đó của chủ quán bị phạt bao nhiêu?

    Nội dung này được Công ty Luật Vinabiz tư vấn như sau:

    • Theo quy định tại Điều 10, Nghị định số 87/2011/NĐ-CP về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực hôn nhân gia đình thì:

      “Phạt tiền từ 100.000 đồng đến 500.000 đồng đối với hành vi trốn tránh nghĩa vụ chăm sóc, nuôi dưỡng con, lạm dụng sức lao động của con chưa thành niên hoặc xúi giục, ép buộc con làm những việc trái pháp luật mà chưa đến mức truy cứu trách nhiệm hình sự”

      Do đó, người chủ quán có thể bị phạt từ 100.000 đồng đến 500.000 đồng.

      Nguồn: Công ty Luật Vinabiz/seatimes.com.vn


    Nguồn:

    Theo Tin Mới
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn