Mức phạt đối với việc trốn tránh nghĩa vụ cấp dưỡng cho con sau khi ly hôn

Ngày hỏi:18/11/2010
Chồng tôi cố tình trốn tránh Nghĩa vụ cấp dưỡng cho con sau khi ly hôn. Xin hỏi hành vi đó bị phạt với mức phạt là bao nhiêu tiền?

    Nội dung này được Công ty Luật Vinabiz tư vấn như sau:

    • Theo quy định tại Điều 12, Nghị định số 87/2011/NĐ-CP về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực hôn nhân gia đình thì:

      “1. Phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 20.000 đồng đến 100.000 đồng đối với hành vi từ chối hoặc trốn tránh nghĩa vụ cấp dưỡng giữa vợ và chồng sau khi ly hôn, anh chị em với nhau, giữa ông bà nội, ông bà ngoại và cháu theo quy định của pháp luật.

      2. Phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 50.000 đồng đến 200.000 đồng đối với hành vi từ chối hoặc trốn tránh nghĩa vụ cấp dưỡng cha mẹ, nghĩa vụ cấp dưỡng cho con sau khi ly hôn theo quy định của pháp luật.”

      Do đó, chồng bạn có thể bị phạt từ 50.000 đồng đến 200.000 đồng.

      Nguồn: Công ty Luật Vinabiz/ Nguoiduatin.vn


    Nguồn:

    Theo Tin Mới
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn