Mức phạt ngoại tình theo quy định mới

Ngày hỏi:23/07/2020

Hiện nay hành vi ngoại tình có thể bị phạt từ 01 - 03 triệu đồng. Vậy theo quy định mới mức phạt đối với hành vi này là bao nhiêu?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Khoản 1 Điều 59 Nghị định 82/2020/NĐ-CP (Có hiệu lực từ 01/09/2020) quy định Phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau:

      - Đang có vợ hoặc đang có chồng mà chung sống như vợ chồng với người khác;

      - Chưa có vợ hoặc chưa có chồng mà chung sống như vợ chồng với người mà mình biết rõ là đang có chồng hoặc đang có vợ;

      ...

      Như vậy, trường hợp ngoại tình có thể bị phạt tiền từ 3-5 triệu đồng theo quy định mới, hiện nay theo Điều 48 Nghị định 110/2013/NĐ-CP thì mức phạt hành vi này là từ 1-3 triệu đồng.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn