Mức trợ cấp cho người được tặng Kỷ niệm chương Tổ quốc ghi công hiện nay là bao nhiêu?

Ngày hỏi:01/11/2019

Anh chị cho tôi hỏi theo quy định của pháp luật thì người được tặng Kỷ niệm chương Tổ quốc ghi công hiện nay là bao nhiêu? Bà nội em có được tặng bằng khen này mà không thấy được nhận tiền gì cả.

 

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ phụ lục I Nghị định 58/2019/NĐ-CP quy định theo đó:

      PHỤ LỤC I

      MỨC TRỢ CẤP, PHỤ CẤP ƯU ĐÃI ĐỐI VỚI NGƯỜI CÓ CÔNG VỚI CÁC MẠNG
      (Kèm theo Nghị định 58/2019/NĐ-CP ngày 01 tháng 07 năm 2019 của Chính phủ)

      Đơn vị tính: nghìn đồng

      A. MỨC TRỢ CẤP, PHỤ CẤP ƯU ĐÃI HÀNG THÁNG

      TT

      Đối tượng người có công

      Mức trợ cấp, phụ cấp

      Trợ cấp

      Phụ cấp

      1

      - Người có công giúp đỡ cách mạng được tặng Kỷ niệm chương “Tổ quốc ghi công” hoặc Bằng “Có công với nước” và người có công giúp đỡ cách mạng trong gia đình được tặng Kỷ niệm chương “Tổ quốc ghi công” hoặc Bằng “Có công với nước”

      + Trợ cấp hàng tháng

      1.624

      Mặt khác căn cứ Khoản 3 Điều 3 Nghị định 58/2019/NĐ-CP có quy định về hiệu lực thi hành theo đó:

      ...

      3. Các mức trợ cấp, phụ cấp ưu đãi quy định tại Nghị định này được thực hiện kể từ ngày 01 tháng 7 năm 2019.

      Như vậy căn cứ quy định của pháp luật thì người được tặng Kỷ niệm chương Tổ quốc ghi công hiện nay là 1.624.000 đồng

      Trên đây là nội dung tư vấn của chúng tôi về vấn đề mà bạn thắc mắc.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn