Muốn tách hộ khẩu phải làm thế nào?

Ngày hỏi:09/10/2016

Bạn N.L - Email: nguluong84@xxxx hỏi: Gia đình tôi có hộ khẩu ở TP. HCM, giờ muốn tách chuyển khẩu đứa con về bà ngoại ở Nha Trang, thì thủ tục gồm những gì?

    • Theo quy định tại khoản 2 Điều 27 Luật cư trú 2006, khi tách sổ hộ khẩu, người đến làm thủ tục phải xuất trình sổ hộ khẩu; phiếu báo thay đổi hộ khẩu, nhân khẩu; ý kiến đồng ý bằng văn bản của chủ hộ.

      Trong thời hạn 7 ngày làm việc, kể từ ngày nhận đủ hồ sơ, cơ quan có thẩm quyền phải trả kết quả việc giải quyết tách hộ khẩu. Nếu không giải quyết thì phải trả lời bằng văn bản và nêu rõ lý do.


    Nguồn:

    Báo Lao Động
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn