Mượn xe bạn rồi đem bán có chịu tội gì không?

Ngày hỏi:05/11/2014

Bạn của em mượn xe của 1 người khác rồi không trả. Một hôm qua chổ em chơi em thấy xe đẹp và ngõ ý mua lại ( trước đó em chỉ biết đó là xe của bạn) bạn em đồng ý bán lại có cafvet  xe máy.và viết giấy bán tay cho em( giấy viết tay kèm chữ kí +cmthu photo).em sử dụng được vài bữa do kẹt tiền nên em mang xe đi bán và đứng bán tên xe là em. Vậy cho em hỏi nếu trong trường hợp bên kia đòi lại xe của bạn em không được và báo công an. Em có phải chịu trách nhiệm gì không ạ?

    Nội dung này được Luật sư Nguyễn Huy Long, Công ty Luật TNHH Nam Long tư vấn như sau:

    • Việc bạn biết người bạn của bạn mượn xe không trả sau đó lại mua và bán lại cho người khác thì bạn có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự theo quy định tại Điều 250 Bộ luật hình sự như sau:

      Điều 250. Tội chứa chấp hoặc tiêu thụ tài sản do người khác phạm tội mà có

      1. Người nào không hứa hẹn trước mà chứa chấp, tiêu thụ tài sản biết rõ là do người khác phạm tội mà có, thì bị phạt tiền từ năm triệu đồng đến năm mươi triệu đồng, phạt cải tạo không giam giữ đến ba năm hoặc phạt tù từ sáu tháng đến ba năm .

      2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ hai năm đến bảy năm:

      a) Có tổ chức;

      b) Có tính chất chuyên nghiệp ;

      c) Tài sản, vật phạm pháp có giá trị lớn;

      d) Thu lợi bất chính lớn;

      đ) Tái phạm nguy hiểm.

      3. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ năm năm đến mười năm:

      a) Tài sản, vật phạm pháp có giá trị rất lớn;

      b) Thu lợi bất chính rất lớn.

      4. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ bảy năm đến mười lăm năm:

      a) Tài sản, vật phạm pháp có giá trị đặc biệt lớn;

      b) Thu lợi bất chính đặc biệt lớn.

      5. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ ba triệu đồng đến ba mươi triệu đồng, tịch thu một phần hoặc toàn bộ tài sản hoặc một trong hai hình phạt này.


    Nguồn:

    Theo Dân Luật
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn