Năm 2019, có bỏ sổ hộ khẩu không?

Ngày hỏi:20/12/2018

Mình có thắc mắc, sang năm 2019, luật cư trú có bỏ Sổ hộ khẩu không hay vẫn vậy? Mong sớm nhận được phản hồi.

Chân thành cảm ơn!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ vào Nghị quyết 112/NQ-CP năm 2017 thì Chính phủ đã đồng ý bỏ các thủ tục về sổ hộ khẩu, giấy chứng minh nhân dân trong quản lý dân cư để thống nhất việc quản lý bằng mã số định danh cá nhân.

      Tại Điều 13 Nghị định 137/2015/NĐ-CP có quy định: Số định danh cá nhân là dãy số tự nhiên gồm 12 số, có cấu trúc gồm 6 số là mã thế kỷ sinh, mã giới tính, mã năm sinh của công dân, mã tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương hoặc mã quốc gia nơi công dân đăng ký khai sinh và 6 số là khoảng số ngẫu nhiên.

      Theo Điều 2 Nghị quyết 112/NQ-CP năm 2017 thì Chính phủ Giao Bộ Công an căn cứ nội dung Phương án đơn giản hóa thủ tục hành chính được Chính phủ thông qua tại Điều 1 Nghị quyết này, trong phạm vi thẩm quyền chủ trì, phối hợp với các bộ, ngành, cơ quan có liên quan chịu trách nhiệm sửa đổi, bổ sung, thay thế hoặc bãi bỏ thủ tục hành chính, giấy tờ công dân quy định tại các văn bản quy phạm pháp luật để ban hành theo thẩm quyền hoặc trình cấp có thẩm quyền ban hành phù hợp với thời điểm hoàn thành, vận hành của Cơ sở dữ liệu quốc gia về dân cư.

      Như vậy, quy định bỏ sổ hộ khẩu vẫn còn đang trong lộ trình được sửa đổi và hoàn thiện để được áp dụng trong tương lai gần. Còn đến thời điểm hiện tại, Sổ hộ khẩu vẫn có giá trị pháp lý trong các thủ tục hành chính và các giao dịch có liên quan.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn