Nam giới đang một mình nuôi con nhỏ thì có được tạm hoãn thực hiện nghĩa vụ tham gia Dân quân tự vệ?

Ngày hỏi:30/08/2021

Nam giới đang phải một mình nuôi con nhỏ thì có được tạm hoãn thực hiện nghĩa vụ tham gia Dân quân tự vệ không? Nhờ tư vấn.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Nam giới đang một mình nuôi con nhỏ thì có được tạm hoãn thực hiện nghĩa vụ tham gia Dân quân tự vệ?
      (ảnh minh họa)
    • Điểm a Khoản 1 Điều 11 Luật Dân quân tự vệ 2019 có quy định:

      1. Công dân được tạm hoãn thực hiện nghĩa vụ tham gia Dân quân tự vệ trong trường hợp sau đây:

      a) Phụ nữ mang thai hoặc nuôi con dưới 36 tháng tuổi; nam giới một mình nuôi con dưới 36 tháng tuổi;

      ...

      Như vậy, đối với nam giới đang một mình nuôi con dưới 36 tháng tuổi thì sẽ được tạm hoãn thực hiện nghĩa vụ tham gia Dân quân tự vệ. Trường hợp nam giới này đang nuôi con nhỏ mà dưới 36 tháng tuổi thì sẽ được tạm hoãn, ngược lại thì không được.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Chiến sỹ Dân quân tự vệ
    Lực lượng dân quân tự vệ
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn