Nêu sai tên tác giả của tác phẩm văn học trên truyền hình bị phạt bao nhiêu?

Ngày hỏi:28/05/2020

Tôi đang tìm hiểu về việc xử phạt vi phạm hành chính đối với các hành vi vi phạm quyền tác giả. Cho hỏi nêu sai tên tác giả của tác phẩm văn học trên truyền hình bị phạt bao nhiêu?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Khoản 2 Điều 19 Luật Sở hữu trí tuệ 2005 quy định về quyền nhân thân được bảo hộ, trong đó bao gồm quyền:

      - Đứng tên thật hoặc bút danh trên tác phẩm; được nêu tên thật hoặc bút danh khi tác phẩm được công bố, sử dụng;

      Tại Khoản 1 Điều 9 Nghị định 131/2013/NĐ-CP có quy định như sau:

      - Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng đối với hành vi sử dụng tác phẩm mà không nêu tên thật, bút danh tác giả, tên tác phẩm hoặc nêu không đúng tên thật hoặc bút danh tác giả, tên tác phẩm trên bản sao tác phẩm, bản ghi âm, ghi hình, chương trình phát sóng.

      Như vậy, nêu sai tên tác giả của tác phẩm văn học trên sóng truyền hình có thể bị phạt tiền từ 2 triệu – 3 triệu đồng.

      Ngoài ra, hành vi này còn áp dụng biện pháp khắc phục hậu quả sau đây:

      - Buộc cải chính công khai trên phương tiện thông tin đại chúng thông tin sai lệch;

      - Buộc sửa lại đúng tên tác giả trên chương trình phát sóng có thông tin sai lệch về tên tác giả.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn