Nghỉ Tết Nguyên đán Đinh Dậu 2017 được bao nhiêu ngày?

Ngày hỏi:25/08/2016

Nghỉ Tết Nguyên đán năm nay được nghỉ bao nhiêu ngày xin Ban Biên tập cho biết sớm để các doanh nghiệp có kế hoạch bố trí thời gian cho phù hợp? Xin cảm ơn.

    Nội dung này được THƯ VIỆN PHÁP LUẬT tư vấn như sau:

    • - Căn cứ Điểm b Khoản 1 Điều 115 Bộ luật Lao động 2012 thì dịp Tết Âm lịch người lao động sẽ được nghỉ 05 ngày và hưởng nguyên lương.

      - Căn cứ Khoản 1 Điều 8 Nghị định 45/2013/NĐ-CP thì thời gian nghỉ Tết Âm lịch do người sử dụng lao động lựa chọn 01 ngày cuối năm và 04 ngày đầu năm Âm lịch hoặc 02 ngày cuối năm và 03 ngày đầu năm Âm lịch.

      - Căn cứ Khoản 2 Điều 8 Nghị định 45/2013/NĐ-CP thì người sử dụng lao động có trách nhiệm thông báo phương án nghỉ Tết Âm lịch cho người lao động trước khi thực hiện ít nhất 30 ngày.

      Mặt khác, Mùng 01 và Mùng 02 tháng Giêng năm Đinh Dậu rơi vào ngày Thứ 7 và Chủ nhật, nên thời gian nghỉ Tết Âm lịch 2017 được áp dụng như sau:

      1. Đối với người lao động làm việc tại cơ sở có chế độ nghỉ 01 ngày/tuần (nghỉ vào ngày Chủ nhật hằng tuần)

      (i) Được nghỉ từ 30 tháng Chạp năm Bính Thân đến Mùng 05 tháng Giêng năm Đinh Dậu (tức từ ngày 27/01 – 01/02/2017); hoặc

      (ii) Được nghỉ từ ngày 29 tháng Chạp năm Bính Thân đến Mùng 04 tháng Giêng năm Đinh Dậu (tức từ ngày 26 – 31/01/2017).

      Như vậy, đợt Tết Nguyên đán Đinh Dậu 2017 người lao động được nghỉ 06 ngày liên tục.

      2. Đối với người lao động làm việc tại cơ sở có chế độ nghỉ 02 ngày/tuần (nghỉ vào ngày Thứ bảy và Chủ nhật hằng tuần)

      (i) Được nghỉ từ 30 tháng Chạp năm Bính Thân đến Mùng 06 tháng Giêng năm Đinh Dậu (tức từ ngày 27/01 – 02/02/2017); hoặc

      (ii) Được nghỉ từ ngày 29 tháng Chạp năm Bính Thân đến Mùng 05 tháng Giêng năm Đinh Dậu (tức từ ngày 26/01 - 01/02/2017).

      Như vậy, đợt Tết Nguyên đán Đinh Dậu 2017 người lao động được nghỉ 07 ngày liên tục.

      3. Đối với cán bộ, công chức, viên chức

      Thông thường hàng năm Chính phủ sẽ có văn bản quy định cụ thể về lịch nghỉ Tết Âm lịch đối với cán bộ, công chức, viên chức. Tính đến thời điểm này, Chính phủ chưa ban hành văn bản quy định về lịch nghỉ Tết Âm lịch năm 2017 (THƯ VIỆN PHÁP LUẬTsẽ cập nhật kịp thời khi có văn bản).

      Ví dụ: Ngày 04/11/2015, tại Nghị quyết 79/NQ-CP đã quy định về việc nghỉ Tết Âm lịch Bính Thân năm 2016.


    Nguồn:

    THƯ VIỆN PHÁP LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn