Nghĩa vụ cấp dưỡng của cha mẹ đối với con khi ly hôn

Ngày hỏi:21/01/2015
Nghĩa vụ cấp dưỡng của cha, mẹ đối với con khi ly hôn được thực hiện như thế nào?

    Nội dung này được Văn phòng Luật sư Nam Hà Nội - HSLAWS tư vấn như sau:

    • Nghĩa vụ cấp dưỡng của cha, mẹ đối với con khi ly hôn được thực hiện theo quy định của Luật Hôn nhân gia đình 2014:

      Theo quy định tại khoản 2 Điều 82 Luật Hôn nhân gia đình 2014 sau khi ly hôn, cha, mẹ không trực tiếp nuôi con có nghĩa vụ cấp dưỡng cho con.

      Điều 110 Luật Hôn nhân gia đình 2014 quy định: Cha, mẹ có nghĩa vụ cấp dưỡng cho con chưa thành niên, con đã thành niên không có khả năng lao động và không có tài sản để tự nuôi mình trong trường hợp không sống chung với con hoặc sống chung với con nhưng vi phạm nghĩa vụ nuôi dưỡng con.


    Nguồn:

    VĂN PHÒNG LUẬT SƯ NAM HÀ NỘI
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn