Nghĩa vụ của bên nhận cầm cố tài sản là gì?

Ngày hỏi:01/01/2017

Nghĩa vụ của bên nhận cầm cố tài sản là gì? Xin chào anh chị Thư Ký Luật! Em có một thắc mắc, rất mong nhận được câu trả lời từ quý anh chị. Anh chị cho em hỏi: Nghĩa vụ của bên nhận cầm cố tài sản là gì? Em xin chân thành cám ơn!

Thanh Hùng, HN.

 

Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

  • Theo quy định hiện hành tại Bộ luật dân sự 2015 thì nghĩa vụ của bên nhận cầm cố được quy định như sau:

    - Bảo quản, giữ gìn tài sản cầm cố; nếu làm mất, thất lạc hoặc hư hỏng tài sản cầm cố thì phải bồi thường thiệt hại cho bên cầm cố.

    - Không được bán, trao đổi, tặng cho, sử dụng tài sản cầm cố để bảo đảm thực hiện nghĩa vụ khác.

    - Không được cho thuê, cho mượn, khai thác công dụng, hưởng hoa lợi, lợi tức từ tài sản cầm cố, trừ trường hợp có thỏa thuận khác.

    - Trả lại tài sản cầm cố và giấy tờ liên quan, nếu có khi nghĩa vụ được bảo đảm bằng cầm cố chấm dứt hoặc được thay thế bằng biện pháp bảo đảm khác.

    Nghĩa vụ của bên nhận cầm cố tài sản được quy định tại Điều 313 Bộ luật dân sự 2015.

    Trân trọng!


Nguồn:

THƯ KÝ LUẬT
Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
Ý kiến bạn đọc
ĐANG PHÂN TÍCH CĂN CỨ PHÁP LÝ
  • đang phân tích....
THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn