Nghĩa vụ của người giám hộ đối với người được giám hộ chưa đủ 15 tuổi

Ngày hỏi:21/01/2006
Bố đi tù, mẹ bỏ nhà đi với người đàn ông khác, không ai chăm sóc, nuôi dưỡng hai chị em H. Hai chị em được ông bà nội đón về chăm sóc, nuôi dưỡng. Em H 13 tuổi được gia đình cử cô làm giám hộ. Vậy, theo quy định của pháp luật, cô của H có nghĩa vụ gì khi làm giám hộ cho H? Gửi bởi: Admin Portal

    Nội dung này được Bộ Tư pháp tư vấn như sau:

    • Theo quy định tại Điều 65 Bộ luật Dân sự năm 2005 thì người giám hộ của người chưa đủ mười năm tuổi có các nghĩa vụ sau đây:
      - Chăm sóc, giáo dục người được giám hộ;
      - Đại diện cho người được giám hộ trong các giao dịch dân sự, trừ trường hợp pháp luật quy định người chưa đủ mười năm tuổi có thể tự mình xác lập, thực hiện giao dịch dân sự;
      - Quản lý tài sản của người được giám hộ;
      - Bảo vệ quyền, lợi ích hợp pháp của người được giám hộ.


    Nguồn:

    Cổng thông tin điện tử Bộ Tư pháp
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn