Nghĩa vụ của thành viên trong họ đầu thảo

Ngày hỏi:13/11/2018

Cho tôi hỏi: Nghĩa vụ của thành viên trong họ đầu thảo được quy định như thế nào? Có văn bản pháp luật nào nói đến vấn đề này hay không? Mong mọi người trả lời nhanh giúp tôi câu hỏi trên. Xin cảm ơn!

Văn Đại - Bắc Giang

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Nghĩa vụ của thành viên trong họ đầu thảo được quy định tại Điều 20 Nghị định 144/2006/NĐ-CP về họ, hụi, biêu, phường do Thủ tướng Chính phủ ban hành với nội dung như sau:

      - Góp phần họ.

      - Trả lãi cho các thành viên khác khi được lĩnh họ.

      - Bồi thường thiệt hại cho những người tham gia họ nếu vi phạm nghĩa vụ mà gây thiệt hại.

      - Các nghĩa vụ khác theo thoả thuận.

      Trên đây là nội dung trả lời về nghĩa vụ của thành viên trong họ đầu thảo. Bạn có thể tìm hiểu thêm thông tin về vấn đề này tại Nghị định 144/2006/NĐ-CP.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn