Nghĩa vụ của thành viên trong họ không có lãi

Ngày hỏi:25/02/2019

Là thành viên trong họ không có lãi thì có nghĩa vụ gì? Vấn đề này được quy định tại đâu theo quy định mới nhất? Đây là câu hỏi gửi vể từ Sáu Nguyên (nguyen***@gmail.com)

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Nghĩa vụ của thành viên trong họ không có lãi
      (ảnh minh họa)
    • Tại Khoản 1 Điều 16 Nghị định 19/2019/NĐ-CP về họ, hụi, biêu, phường, có hiệu lực từ 05/04/2019, có quy định như sau:

      Thành viên trong họ không có lãi có các nghĩa vụ sau đây:

      a) Góp phần họ theo thoả thuận;

      b) Thông báo về nơi cư trú mới trong trường hợp có thay đổi cho những người tham gia dây họ;

      c) Tiếp tục góp các phần họ để các thành viên khác được lĩnh cho đến khi thành viên cuối cùng lĩnh họ trong trường hợp đã lĩnh họ trước thành viên khác;

      d) Các nghĩa vụ của thành viên trong việc thực hiện quy định tại Điều 10 và khoản 2 Điều 11 của Nghị định này;

      đ) Trong trường hợp không có chủ họ thì thành viên được giao lập và giữ sổ họ có các nghĩa vụ theo quy định tại khoản 1 Điều 12, khoản 5 và khoản 6 Điều 18 của Nghị định này.

      Trên đây là nội dung tư vấn.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn