Nghĩa vụ và quyền của bố dượng, mẹ kế và con riêng của vợ hoặc của chồng

Ngày hỏi:21/01/2015
Nghĩa vụ và quyền của bố dượng, mẹ kế và con riêng của vợ hoặc chồng được hiểu như thế nào?

    Nội dung này được Văn phòng Luật sư Nam Hà Nội - HSLAWS tư vấn như sau:

    • Điều 79 Luật hôn nhân gia đình 2014 quy định:

      1. Cha dượng, mẹ kế có quyền và nghĩa vụ trông nom, nuôi dưỡng, chăm sóc, giáo dục con riêng của bên kia cùng sống chung với mình theo quy định tại các điều 69 (nghĩa vụ và quyền của cha mẹ), điều 71 (nghĩa vụ và quyền chăm sóc nuôi dưỡng) và điều 72 (nghĩa vụ và quyền giáo dục con) của Luật hôn nhân gia đình 2014.

      2. Con riêng có quyền và nghĩa vụ chăm sóc, phụng dưỡng cha dượng, mẹ kế cùng sống chung với mình theo quy định tại Điều 70 (quyền và nghĩa vụ của con) và Điều 71 (nghĩa vụ và quyền chăm sóc nuôi dưỡng) của Luật hôn nhân gia đình 2014.


    Nguồn:

    VĂN PHÒNG LUẬT SƯ NAM HÀ NỘI
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn