Nghĩa vụ về thuế sau khi chia tài sản ly hôn

Ngày hỏi:24/12/2015

Khi vợ chồng ly hôn, tài sản chung là một miếng đất được chia theo quyết định của tòa, một người nhận đất trả tiền cho người kia. Vậy khi làm lại Giấy chứng nhận quyền sử hữu đất tên một người, có phải nộp các khoản thuế thu nhập và lệ phí trước bạ không? Xin cảm ơn.

    Nội dung này được Luật sư Nguyễn Đức Chánh, Đoàn Luật sư TP.HCM tư vấn như sau:

    • Trường hợp bạn nêu thì được miễn thuế thu nhập cá nhân theo quy định tại Điểm a Khoản 1 Điều 3 Thông tư 111/2013/TT-BTC: “...Trường hợp bất động sản (bao gồm cả nhà ở hình thành trong tương lai, công trình xây dựng hình thành trong tương lai theo quy định pháp luật về kinh doanh bất động sản) do vợ hoặc chồng tạo lập trong thời kỳ hôn nhân được xác định là tài sản chung của vợ chồng, khi ly hôn được phân chia theo thỏa thuận hoặc do tòa án phán quyết thì việc phân chia tài sản này thuộc diện được miễn thuế."


    Nguồn:

    THƯ VIỆN PHÁP LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn