Người bị bị tuyên bố chết quay về có được đòi tài sản đã chia rồi không?

Ngày hỏi:29/08/2019

Ban biên tập cho tôi hỏi: Trong trường hợp Tòa án tuyên bố chết và đã phân chia di sản xong hết. Nếu người bị tuyên bố chết đó quay về thì người đó có được đòi tài sản đã chia rồi không? Mong giải đáp.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo Khoản 3 Điều 73 Bộ luật dân sự 2015 quy định về quan hệ tài sản đối với người bị tuyên bố chết mà còn sống cụ thể như sau:

      - Có quyền yêu cầu những người đã nhận tài sản thừa kế trả lại tài sản, giá trị tài sản hiện còn.

      - Nếu trong trường hợp người thừa kế của người bị tuyên bố là đã chết biết người này còn sống mà cố tình giấu giếm nhằm hưởng thừa kế thì người đó phải hoàn trả toàn bộ tài sản đã nhận, kể cả hoa lợi, lợi tức; nếu gây thiệt hại thì phải bồi thường.

      Trên đây là cách giải quyết về tài sản của người bị tuyên bố chết mà còn sống.

      Ban biên tập phản hồi đến bạn.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn