Người bị mất hộ chiếu phải thực hiện những thủ tục nào để đảm bảo an toàn thông tin của bản thân?

Ngày hỏi:24/08/2018

Chào Ban biên tập, tôi là Nguyễn Đức Anh, tìm hiểu quy định của pháp luật việc tôi đang tìm hiểu quy định của pháp luật về việc việccấp, sửa đổi, bổ sung hộ chiếu phổ thông ở trong nước cho công dân Việt Nam. Nhưng tôi có thắc mắc mong nhận được phản hồi từ Ban biên tập, cụ thể là người bị mất hộ chiếu phải thực hiện những thủ tục nào để đảm bảo an toàn thông tin của bản thân?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Người bị mất hộ chiếu phải thực hiện những thủ tục để đảm bảo an toàn thông tin của bản thân quy định tại Khoản 1 Điều 9 Thông tư 29/2016/TT-BCA hướng dẫn việc cấp, sửa đổi, bổ sung hộ chiếu phổ thông ở trong nước cho công dân Việt Nam do Bộ trưởng Bộ Công an ban hành, có quy định như sau:

      - Trong thời hạn 48 giờ kể từ khi phát hiện mất hộ chiếu, cần trình báo với cơ quan Quản lý xuất nhập cảnh nơi gần nhất, theo Mẫu X08 để hủy giá trị sử dụng của hộ chiếu đã mất;

      - Khi đến trình báo, cần xuất trình giấy chứng minh nhân dân hoặc thẻ Căn cước công dân còn giá trị sử dụng để kiểm tra, đối chiếu; nếu gửi đơn trình báo qua bưu điện thì đơn phải có xác nhận của Trưởng Công an phường, xã, thị trấn nơi người đó thường trú hoặc tạm trú;

      - Người bị mất hộ chiếu nếu không kịp thời trình báo với cơ quan Quản lý xuất nhập cảnh sẽ bị xem xét xử lý hành chính theo quy định của pháp luật.

      Ban biên tập xin phản hồi thông tin đến bạn.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn