Người chuyển giới có quyền yêu cầu được giam giữ ở buồng riêng không?

Ngày hỏi:21/02/2019

Bạn tôi là người chuyển giới, đánh nhau trên phố nên hiện nay đang bị tạm giữ ở công an phường. Trong buồng giữ thì thường xuyên bị trêu chọc về giới tính. Bạn tôi có thể yêu cầu cán bộ giam giữ ở buồng riêng được không? Mong ban biên tập tư vấn. Xin cảm ơn!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo quy định tại Khoản 4 Điều 18 Luật thi hành tạm giữ, tạm giam 2015 thì:

      Người bị tạm giữ, người bị tạm giam sau đây có thể được bố trí giam giữ ở buồng riêng:

      a) Người đồng tính, người chuyển giới;

      b) Người quy định tại các điểm e, i và m khoản 1 Điều này;

      c) Phụ nữ có thai hoặc có con dưới 36 tháng tuổi ở cùng.

      Như vậy, bạn của Anh/Chị là người chuyển giới, hiện đang bị tạm giữ thì theo quy định nêu trên có thể được bố trí giam giữ ở buồng riêng.

      Ban biên tập thông tin đến Anh/Chị!

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn