Người có công nuôi dưỡng liệt sĩ có được hưởng trợ cấp tiền tuất nuôi dưỡng không?

Ngày hỏi:05/09/2019

Tôi có một đứa con trai nuôi,cháu mồ côi từ nhỏ và được một tay tôi nuôi nấng nên người, vừa rồi trong một lần tham gia đánh án trên Điện Biên thì bị những kẻ buôn bán ma túy chống trả bằng súng và qua đời, con tôi đã được phong tặng liệt sĩ, tôi muôn hỏi trường hợp con tôi không có bố mẹ mà chỉ có tôi là mẹ nuôi của nó thì tôi được hưởng trợ cấp gì cho thân nhân liệt sĩ không?

 

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ phụ lục I Nghị định 58/2019/NĐ-CP quy định về Mức trợ cấp tiền tuất cho thân nhân của người hoạt động cách mạng trước ngày 01/01/1945 từ trần theo đó:

      PHỤ LỤC I

      MỨC TRỢ CẤP, PHỤ CẤP ƯU ĐÃI ĐỐI VỚI NGƯỜI CÓ CÔNG VỚI CÁC MẠNG
      (Kèm theo Nghị định số 58/2019/NĐ-CP ngày 01 tháng 07 năm 2019 của Chính phủ)

      Đơn vị tính: nghìn đồng

      A. MỨC TRỢ CẤP, PHỤ CẤP ƯU ĐÃI HÀNG THÁNG

      TT

      Đối tượng người có công

      Mức trợ cấp, phụ cấp

      Trợ cấp

      Phụ cấp

      3

      Thân nhân liệt sĩ:

      - Cha đẻ, mẹ đẻ, vợ hoặc chồng, người có công nuôi dưỡng liệt sĩ, con từ đủ 18 tuổi trở lên sống cô đơn không nơi nương tựa hoặc con dưới 18 tuổi mồ côi cả cha mẹ đang hưởng trợ cấp tiền tuất hàng tháng được hưởng thêm trợ cấp tiền tuất nuôi dưỡng

      1.299

      Mặt khác căn cứ Khoản 3 Điều 3 Nghị định 58/2019/NĐ-CP có quy định về hiệu lực thi hành theo đó:

      ...

      3. Các mức trợ cấp, phụ cấp ưu đãi quy định tại Nghị định này được thực hiện kể từ ngày 01 tháng 7 năm 2019.

      Như vậy căn cứ quy định của pháp luật thì mức trợ cấp tiền tuất nuôi dưỡng hiện nay đối với người có công nuôi dưỡng Liệt sĩ hiện nay là 1.299.000 đồng.

      Trên đây là nội dung tư vấn của chúng tôi về vấn đề mà bạn thắc mắc.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn