Người đang bị tạm giữ thì có bị tạm giữ thẻ Căn cước công dân hay không?

Ngày hỏi:03/11/2018

Mọi người hãy trả lời giúp tôi câu hỏi sau: Người đang bị tạm giữ thì có bị tạm giữ thẻ Căn cước công dân hay không? Có văn bản pháp luật nào nói đến vấn đề này hay không? Mong sớm nhận được sự phản hồi. Xin cảm ơn!

Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

  • Tại Khoản 2 Điều 28 Luật Căn cước công dân 2014 có quy định về những trường hợp bị tạm giữ thẻ Căn cước công dân như sau:

    "Điều 28. Thu hồi, tạm giữ thẻ Căn cước công dân
    ..........

    2. Thẻ Căn cước công dân bị tạm giữ trong trường hợp sau đây:

    a) Người đang chấp hành quyết định đưa vào trường giáo dưỡng, cơ sở giáo dục bắt buộc, cơ sở cai nghiện bắt buộc;

    b) Người đang bị tạm giữ, tạm giam, chấp hành án phạt tù."

    Như vậy, theo quy định này thì người đang bị tạm giữ cũng sẽ bị tạm giữ thẻ Căn cước công dân luôn bạn nhé.

    Trên đây là nội dung trả lời về trường hợp tạm giữ thẻ Căn cước công dân.

    Trân trọng!


Nguồn:

THƯ KÝ LUẬT
Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
Ý kiến bạn đọc
CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn