Người đang chấp hành án phạt tù có được bỏ phiếu trưng cầu ý dân không?

Ngày hỏi:13/12/2018

Tôi đang tìm hiểu về một số quy định cuarm pháp luật và có thắc mắc nên muốn nhờ mọi người giải đáp. Cụ thể, cho tôi hỏi: Người đang chấp hành án phạt tù có được bỏ phiếu trưng cầu ý dân không? Mong sớm nhận được sự phản hồi. Xin cảm ơn!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Người đang chấp hành án phạt tù có được bỏ phiếu trưng cầu ý dân không?
      (ảnh minh họa)
    • Về vấn đề này thì tại Điều 5 Luật trưng cầu ý dân 2015 có quy định về người có quyền bỏ phiếu trưng cầu ý dân như sau:

      Công dân nước Cộng hòa xã hội chủ nghĩa Việt Nam đủ mười tám tuổi trở lên tính đến ngày trưng cầu ý dân có quyền bỏ phiếu để biểu quyết khi Nhà nước tổ chức trưng cầu ý dân, trừ những người đang phải chấp hành hình phạt tù mà không được hưởng án treo và một số người khác theo quy định bạn nhé.

      Như vậy thì người đang chấp hành án phạt tù mà không được hưởng án treo thì không được quyền bỏ phiếu trưng cầu ý dân.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn