Người đang đi tù có bị hạn chế quyền yêu cầu ly hôn không?

Ngày hỏi:29/05/2020

Bạn Nga - Nam Định hỏi như sau: Có 1 số trường hợp bị hạn chế quyền yêu cầu ly hôn, cho hỏi người đang đi tù thì có bị hạn chế quyền yêu cầu ly hôn không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Người đang đi tù có bị hạn chế quyền yêu cầu ly hôn không?
      (ảnh minh họa)
    • Người chấp hành án là người bị kết tội và phải chịu hình phạt theo bản án đã có hiệu lực pháp luật. Vì vậy họ sẽ bị hạn chế một số quyền như quyền bầu cử, ứng cử,…

      Điều 51 Luật Hôn nhân và gia đình 2014 quy định về quyền yêu cầu giải quyết ly hôn

      - Vợ, chồng hoặc cả hai người có quyền yêu cầu Tòa án giải quyết ly hôn.

      - Cha, mẹ, người thân thích khác có quyền yêu cầu Tòa án giải quyết ly hôn khi một bên vợ, chồng do bị bệnh tâm thần hoặc mắc bệnh khác mà không thể nhận thức, làm chủ được hành vi của mình, đồng thời là nạn nhân của bạo lực gia đình do chồng, vợ của họ gây ra làm ảnh hưởng nghiêm trọng đến tính mạng, sức khỏe, tinh thần của họ.

      - Chồng không có quyền yêu cầu ly hôn trong trường hợp vợ đang có thai, sinh con hoặc đang nuôi con dưới 12 tháng tuổi.

      => Quy định này chỉ hạn chế quyền yêu cầu ly hôn đơn phương của người chồng khi vợ đang có thai và nuôi con nhỏ dưới 12 tháng tuổi.

      Như vậy, người đang đi tù không bị hạn chế quyền yêu cầu ly hôn.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn