Người được giám hộ chết, người giám hộ thanh toán tài sản với người thừa kế của họ

Ngày hỏi:13/01/2016

Trước đây, vì cháu của tôi không người chăm lo nên tôi được cử làm người giám hộ cho cháu. Nay, bất ngờ cháu bị bạo bệnh vừa qua đời. Cháu có một số tài sản do ba cháu để lại. Trường hợp này, tài sản của cháu được giải quyết như thế nào?

Nội dung này được Vĩnh Long Online tư vấn như sau:

  • Khoản 1 Điều 73 Bộ luật Dân sự quy định: Trong trường hợp người được giám hộ chết thì trong thời hạn 3 tháng, kể từ thời điểm chấm dứt việc giám hộ, người giám hộ thanh toán tài sản với người thừa kế của người được giám hộ. Nếu hết thời hạn đó mà chưa xác định được người thừa kế thì người giám hộ tiếp tục quản lý tài sản của người được giám hộ cho đến khi tài sản được giải quyết theo quy định của pháp luật về thừa kế và thông báo cho UBND xã- phường- thị trấn nơi người được giám hộ cư trú.

    Việc thanh toán tài sản được thực hiện với sự giám sát của người giám sát việc giám hộ.


Nguồn:

Báo Vĩnh Long
Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
Ý kiến bạn đọc
CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn