Người già bao nhiêu tuổi thì xin cấp phiếu lý lịch tư pháp không mất tiền?

Ngày hỏi:06/10/2021

Liên quan đến quy định xin phiếu lý lịch tư pháp, hiện nay ông tôi 64 tuổi muốn thực hiện thủ tục này nhưng tôi muốn biết có được phiến phí không? Hay người già bao nhiêu tuổi sẽ được miễn phí việc cấp này?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ Điều 2 Luật Người cao tuổi 2009 quy định như sau:

      Người cao tuổi được quy định trong Luật này là công dân Việt Nam từ đủ 60 tuổi trở lên.

      Tại Điều 5 Thông tư 244/2016/TT-BTC quy định trường hợp miễn phí khi xin cấp phiếu lý lịch tư pháp gồm có:

      1. Trẻ em theo quy định tại Luật bảo vệ, chăm sóc và giáo dục trẻ em.

      2. Người cao tuổi theo quy định tại Luật người cao tuổi.

      3. Người khuyết tật theo quy định tại Luật người khuyết tật.

      4 .....

      Như vậy, trường hợp ông của bạn là 65 tuổi đi xin phiếu lý lịch tư pháp thì được miễn phí. Hơn nữa, đối với người cao tuổi từ đủ 60 tuổi trở lên sẽ không phải mất tiền đối với thủ tục này.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn