Người làm chủ họ có quyền gì?

Ngày hỏi:26/02/2019

Chào ban tư vấn, mẹ tôi là một chủ họ cho những người tropng cùng nhau tham gia chơi, nhằm tiết kiểm để chăm lo gia đình, tôi muốn biết theo quy định pháp luật mới nhất thì: Người làm chủ họ có quyền gì? Rất mong nhận được phản hồi.

(****@gmail.com)

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Tại Điều 17 Nghị định 19/2019/NĐ-CP về họ, hụi, biêu, phường, có hiệu lực từ 05/04/2019, có quy định quyền của chủ họ như sau:

      1. Chủ họ trong họ không có lãi có các quyền sau đây:

      a) Thu phần họ của các thành viên;

      b) Yêu cầu thành viên không góp phần họ của mình phải trả phần họ trong trường hợp chủ họ đã góp thay cho thành viên đó;

      c) Quyền của chủ họ trong việc thực hiện quy định tại khoản 1 Điều 7, Điều 9 và Điều 10 của Nghị định này;

      d) Các quyền khác theo thỏa thuận.

      2. Chủ họ trong họ có lãi có các quyền sau đây:

      a) Các quyền quy định tại khoản 1 Điều này;

      b) Lĩnh các phần họ trong kỳ mở họ đầu tiên và không phải trả lãi cho các thành viên khác trong trường hợp chủ họ đồng thời là thành viên, trừ trường hợp có thỏa thuận khác.

      3. Chủ họ trong họ hưởng hoa hồng có các quyền sau đây:

      a) Các quyền quy định tại khoản 1 Điều này nếu thuộc trường hợp họ không có lãi hoặc các quyền quy định tại khoản 2 Điều này nếu thuộc trường hợp họ có lãi;

      b) Được hưởng hoa hồng từ thành viên lĩnh họ

      Trên đây là nội dung tư vấn.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn