Người lập di chúc không minh mẫn

Ngày hỏi:21/01/2006
Bà tôi 87 tuổi không còn minh mẫn, không biết chữ, khi lập di chúc có cần người làm chứng không? Ai được quyền làm chứng? Di chúc có hợp pháp không? Xin chân thành cảm ơn! Gửi bởi: Lê Quang Biên

    Nội dung này được Bộ Tư pháp tư vấn như sau:

    • Về việc lập di chúc của bà bạn: Ðiều 652 Bộ luật Dân sự quy định: Di chúc được coi là hợp pháp phải có đủ các điều kiện sau đây:

      - Người lập di chúc minh mẫn, sáng suốt trong khi lập di chúc; không bị lừa dối, đe doạ hoặc cưỡng ép;

      - Nội dung di chúc không trái pháp luật, đạo đức xã hội; hình thức di chúc không trái quy định của pháp luật.

      Vì bà bạn không còn minh mẫn nên di chúc do bà lập không hợp pháp. Di sản do bà để lại sẽ được chia thừa kế theo pháp luật (theo điểm b khoản 1 Điều 675 Bộ luật Dân sự).

      Về người làm chứng cho việc lập di chúc: Trong trường hợp người lập di chúc không thể tự mình viết bản di chúc thì có thể nhờ người khác viết, nhưng phải có ít nhất là hai người làm chứng. Người lập di chúc phải ký hoặc điểm chỉ vào bản di chúc trước mặt những người làm chứng; những người làm chứng xác nhận chữ ký, điểm chỉ của người lập di chúc và ký vào bản di chúc (Ðiều 656 Bộ luật Dân sự).

      Ðiều 654 Bộ luật Dân sự quy định: Mọi người đều có thể làm chứng cho việc lập di chúc, trừ những người sau đây:

      - Người thừa kế theo di chúc hoặc theo pháp luật của người lập di chúc;

      - Người có quyền, nghĩa vụ tài sản liên quan tới nội dung di chúc;

      - Người chưa đủ mười tám tuổi, người không có năng lực hành vi dân sự.


    Nguồn:

    Cổng thông tin điện tử Bộ Tư pháp
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn