Người mang bệnh có bị hạn chế quyền sinh con?

Ngày hỏi:15/02/2017

Nếu cả bố và mẹ đều bị nhiễm HIV, họ có quyền được sinh con hay không?

    Nội dung này được Luật sư Vũ Tiến Vinh - Công ty luật Bảo An, Hà Nội tư vấn như sau:

    • Theo quy định tại Điều 7 Pháp lệnh Dân số 2003 (đã được sửa đổi, bổ sung năm 2008), các hành vi sau bị nghiêm cấm: Cản trở, cưỡng bức việc thực hiện kế hoạch hóa gia đình; Lựa chọn giới tính thai nhi dưới mọi hình thức; Sản xuất, kinh doanh, nhập khẩu, cung cấp phương tiện tránh thai giả, không bảo đảm tiêu chuẩn chất lượng, quá hạn sử dụng, chưa được phép lưu hành; Di cư và cư trú trái pháp luật; Tuyên truyền, phổ biến hoặc đưa ra những thông tin có nội dung trái với chính sách dân số, truyền thống đạo đức tốt đẹp của dân tộc, có ảnh hưởng xấu đến công tác dân số và đời sống xã hội; Nhân bản vô tính người.

      Điều 10 quy định các cặp vợ chồng và cá nhân có các quyền và nghĩa vụ sau: Quyết định thời gian và khoảng cách sinh con; Sinh một hoặc hai con, trừ trường hợp đặc biệt do Chính phủ quy định; Bảo vệ sức khoẻ, thực hiện các biện pháp phòng ngừa bệnh nhiễm khuẩn đường sinh sản, bệnh lây truyền qua đường tình dục, HIV/AIDS và thực hiện các nghĩa vụ khác liên quan đến sức khỏe sinh sản.

      Như vậy, với các quy định nói trên, pháp luật không cấm vợ chồng đều bị nhiễm HIV (hoặc chỉ một người bị nhiễm HIV) sinh con. Tuy nhiên, để đảm bảo sức khỏe cho đứa trẻ khi được sinh ra, những người bị nhiễm HIV cần thực hiện đầy đủ các biện pháp phòng tránh cần thiết để hạn chế đến mức thấp nhất khả năng lây truyền từ bố, mẹ sang con.


    Nguồn:

    Báo VnExpress.net
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn