Người nhận con nuôi phải hơn con nuôi bao nhiêu tuổi?

Ngày hỏi:30/10/2017

Người nhận con nuôi phải hơn con nuôi bao nhiêu tuổi? Xin chào Ban biên tập. Tôi là Như, năm nay 30 tuổi, hiện nay là nhân viên Kế toán, đã có gia đình nhưng chúng tôi không có con. Qua giới thiệu từ người quen, nay tôi muốn nhận một cháu gái 15 tuổi về làm con nuôi. Tôi muốn hỏi: Pháp luật có cho phép việc tôi nhận cháu gái trên về làm con nuôi không và người nhận con nuôi phải hơn con nuôi bao nhiêu tuổi? Văn bản nào quy định nội dung này? Mong sớm nhận được phản hồi. Tôi xin cảm ơn.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Người nhận con nuôi phải hơn con nuôi bao nhiêu tuổi?
      (ảnh minh họa)
    • Theo quy định tại Điều 14 Luật nuôi con nuôi 2010 thì điều kiện đối với người nhận con nuôi được quy định như sau:

      1. Người nhận con nuôi phải có đủ các điều kiện sau đây:

      a) Có năng lực hành vi dân sự đầy đủ;

      b) Hơn con nuôi từ 20 tuổi trở lên;

      c) Có điều kiện về sức khỏe, kinh tế, chỗ ở bảo đảm việc chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con nuôi;

      d) Có tư cách đạo đức tốt.

      2. Những người sau đây không được nhận con nuôi:

      a) Đang bị hạn chế một số quyền của cha, mẹ đối với con chưa thành niên;

      b) Đang chấp hành quyết định xử lý hành chính tại cơ sở giáo dục, cơ sở chữa bệnh;

      c) Đang chấp hành hình phạt tù;

      d) Chưa được xóa án tích về một trong các tội cố ý xâm phạm tính mạng, sức khỏe, nhân phẩm, danh dự của người khác; ngược đãi hoặc hành hạ ông bà, cha mẹ, vợ chồng, con, cháu, người có công nuôi dưỡng mình; dụ dỗ, ép buộc hoặc chứa chấp người chưa thanh niên vi phạm pháp luật; mua bán, đánh tráo, chiếm đoạt trẻ em.

      3. Trường hợp cha dượng nhận con riêng của vợ, mẹ kế nhận con riêng của chồng làm con nuôi hoặc cô, cậu, dì, chú, bác ruột nhận cháu làm con nuôi thì không áp dụng quy định tại điểm b và điểm c khoản 1 điều này.

      Như vậy, căn cứ quy định nêu trên thì khi xét về độ tuổi, để được nhận con nuôi người nhận phải lớn hơn con nuôi 20 tuổi trở lên và đối chiếu với trường hợp của bạn vì bạn 30 tuổi nên không thể nhận bé gái 15 tuổi làm con nuôi được.

      Trên đây là nội dung tư vấn về điều kiện để nhận con nuôi. Để hiểu rõ hơn về vấn đề này vui lòng tham khảo thêm tại Luật nuôi con nuôi 2010.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn