Người nhận nuôi và con nuôi bắt buộc phải cách nhau bao nhiêu tuổi?

Ngày hỏi:04/03/2020

Tôi xin tư vấn về việc như sau: Tôi và vợ đã kết hôn nhưng vì vấn đề về sức khỏe nên chưa có em bé. Cả 2 vợ chồng thống nhất với nhau và quyết định tới việc sẽ nhận con nuôi. Vào đầu tháng 2/2020 vợ chồng tôi nhận nuôi một bé gái 3 tuổi của một cô nhi viện tại địa phương và quyết định thay đổi họ tên của bé sang họ của tôi. Theo thống nhất với vợ thì tôi sẽ là người đứng ra đăng kí nhận nuôi bé nhưng khi tới cơ quan để làm thủ tục giao nhận nuôi bé thì bên cơ quan thông báo không được làm thủ tục giao nhận vì tôi chưa đủ tuổi. Như vậy, cho tôi hỏi về độ tuổi để được nhận con nuôi là bao nhiêu?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Tại Điều 14 Luật nuôi con nuôi 2010 có quy định như sau:

      Điều kiện đối với người nhận con nuôi

      - Người nhận con nuôi phải có đủ các điều kiện sau đây:

      a) Có năng lực hành vi dân sự đầy đủ;

      b) Hơn con nuôi từ 20 tuổi trở lên;

      ....

      Như vậy, trong trường hợp này nếu độ tuổi của bạn là từ 23 tuổi trở lên thì bạn được nhận bé gái 3 tuổi làm con nuôi, và nếu độ tuổi của bạn là dưới 23 tuổi thì hiện tại bạn chưa được nhận bé gái 3 tuổi làm con nuôi.

      - Bên cạnh đó, Luật còn quy định về việc nhận con nuôi như sau:

      Những người sau đây không được nhận con nuôi:

      a) Đang bị hạn chế một số quyền của cha, mẹ đối với con chưa thành niên;

      b) Đang chấp hành quyết định xử lý hành chính tại cơ sở giáo dục, cơ sở chữa bệnh;

      c) Đang chấp hành hình phạt tù;

      d) Chưa được xóa án tích về một trong các tội cố ý xâm phạm tính mạng, sức khỏe, nhân phẩm, danh dự của người khác; ngược đãi hoặc hành hạ ông bà, cha mẹ, vợ chồng, con, cháu, người có công nuôi dưỡng mình; dụ dỗ, ép buộc hoặc chứa chấp người chưa thanh niên vi phạm pháp luật; mua bán, đánh tráo, chiếm đoạt trẻ em.

      Ban biên tập phản hồi.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn