Người nước ngoài chết tại Việt Nam đăng ký khai tử ở đâu?

Ngày hỏi:24/03/2020

Tôi có một người bạn là người nước ngoài làm việc tại Việt Nam và có đăng ký tạm trú. Tuy nhiên mới đây do bị một cơn bệnh nên đã chết. Vậy sau khi chết thì bạn tôi sẽ phải đăng ký khai tử ở đâu? Mong ban biên tập hỗ trợ.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo Điều 51 Luật hộ tịch 2014 quy định về thẩm quyền đăng ký khai tử như sau:

      - Ủy ban nhân dân cấp huyện nơi cư trú cuối cùng của người chết thực hiện việc đăng ký khai tử cho người nước ngoài hoặc công dân Việt Nam định cư ở nước ngoài chết tại Việt Nam.

      - Trường hợp không xác định được nơi cư trú cuối cùng của người chết theo quy định tại khoản 1 Điều này thì Ủy ban nhân dân cấp huyện nơi người đó chết hoặc nơi phát hiện thi thể người chết thực hiện việc đăng ký khai tử.

      => Như vậy, theo thông tin mà bạn cung cấp thì người bạn đó có đăng ký tạm trú nên sau khi mất thì UBND cấp huyện nơi đăng ký tạm trú có thẩm quyền đăng ký khai tử.

      Ban biên tập thông tin đến bạn.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn