Người nước ngoài có được xin cấp phiếu lý lịch tư pháp đối với thời gian ở Việt Nam không?

Ngày hỏi:26/10/2019

Liên quan đến việc cấp phiếu lí lịch tư pháp, tôi thắc mắc theo quy định hiện hành thì người nước ngoài có được xin cấp phiếu lý lịch tư pháp đối với thời gian ở Việt Nam không? Thủ tục cấp như thế nào? 

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Tại Khoản 1 Điều 7 Luật lý lịch tư pháp 2009, có quy định:

      Quyền yêu cầu cấp Phiếu lý lịch tư pháp

      1. Công dân Việt Nam, người nước ngoài đã hoặc đang cư trú tại Việt Nam có quyền yêu cầu cấp Phiếu lý lịch tư pháp của mình.

      => Như vậy, người nước ngoài hiện đang cư trú tại Việt Nam hoặc trước đây có thời gian cư trú tại Việt Nam có quyền yêu cầu Sở tư pháp cấp tỉnh nơi mình cư trú hoặc Trung tâm lý lịch tư pháp quốc gia, tùy từng trường hợp để yêu cầu cấp Phiếu lý lịch tư pháp .

      Thủ tục được quy định như sau:

      Thẩm quyền.

      - Trung tâm lý lịch tư pháp quốc gia thực hiện việc cấp Phiếu lý lịch tư pháp đối với người nước ngoài đã cư trú tại Việt Nam.

      - Sở Tư pháp đối với người nước ngoài đang cư trú tại Việt Nam.

      Thời hạn.

      - Không quá 15 ngày kể từ ngày nhận đủ hồ sơ hợp lệ.

      Ban biên tập phản hồi thông tin đến bạn




    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn