Người phạm tội đã được xóa án tích thì ghi Phiếu lý lịch tư pháp thế nào?

Ngày hỏi:21/08/2019

 Trường hợp người phạm tội đã được xóa án tích thì ghi Phiếu lý lịch tư pháp như thế nào ạ? Mong sớm nhận phản hồi. 

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Tại Điều 14 Thông tư 13/2011/TT-BTP hướng dẫn sử dụng biểu mẫu và mẫu sổ lý lịch tư pháp do Bộ Tư pháp ban hành, có quy định:

      Điều 14. Ghi Phiếu lý lịch tư pháp

      1. Cách ghi mục Tình trạng án tích trong Phiếu lý lịch tư pháp số 1:

      a) Đối với người không bị kết án, người đã bị kết án nhưng được xóa án tích, người được đại xá thì ghi “Không có án tích”; trường hợp người nước ngoài đã cư trú tại Việt Nam thì ghi “Không có án tích trong thời gian cư trú tại Việt Nam”. Các ô, cột trong mục này không ghi vào Phiếu lý lịch tư pháp.

      => Như vậy, theo quy định trên thì đối với người đã từng bị kết án và đã được xóa án tích thì vẫn được ghi "Không có án tích".

      Ban biên tập phản hồi thông tin đến bạn.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn