Người theo đạo Công giáo thì có phải đi nghĩa vụ quân sự hay không?

Ngày hỏi:25/12/2020

Em muốn hỏi, gia đình em theo đạo Công giáo. Vậy em có phải đi Nghĩa vụ quân sự không anh chị?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo Điều 4 Luật Nghĩa vụ quân sự 2015 quy định về nghĩa vụ quân sự như sau:

      - Nghĩa vụ quân sự là nghĩa vụ vẻ vang của công dân phục vụ trong Quân đội nhân dân. Thực hiện nghĩa vụ quân sự bao gồm phục vụ tại ngũ và phục vụ trong ngạch dự bị của Quân đội nhân dân.

      - Công dân trong độ tuổi thực hiện nghĩa vụ quân sự, không phân biệt dân tộc, thành phần xã hội, tín ngưỡng, tôn giáo, trình độ học vấn, nghề nghiệp, nơi cư trú phải thực hiện nghĩa vụ quân sự theo quy định của Luật này.

      ...

      Căn cứ quy định trên, bạn là người theo đạo Công giáo vẫn phải thực hiện nghĩa vụ quân sự nếu như đáp ứng đủ điều kiện.

      Bên cạnh đó, mời bạn tham khảo chi tiết bài viết sau: Tiêu chuẩn tuyển quân 2019

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn