Người thực hiện nghĩa vụ thế sẽ trở thành bên có nghĩa vụ

Ngày hỏi:04/05/2016

Anh trai tôi vì có việc phải đi xa nhưng theo yêu cầu của chủ nợ, buộc phải có người thay thế anh thực hiện việc trả nợ theo định kỳ. Anh có nhờ tôi ở nhà thay thế anh thực hiện điều này. Dù anh nói rằng, số tiền trả nợ sẽ do anh gửi về nhưng tôi rất đắn đo. Liệu với vai trò người thay thế nói trên, tôi có buộc phải chịu trách nhiệm về khoản nợ không?

Nội dung này được Vĩnh Long Online tư vấn như sau:

  • Anh đắn đo là đúng và nên suy nghĩ kỹ trước khi đưa ra quyết định. Theo quy định tại khoản 1 Điều 315 Bộ luật Dân sự về chuyển giao nghĩa vụ dân sự: Bên có nghĩa vụ có thể chuyển giao nghĩa vụ dân sự cho người thế nghĩa vụ nếu được bên có quyền đồng ý, trừ trường hợp nghĩa vụ gắn liền với nhân thân của bên có nghĩa vụ hoặc pháp luật có quy định không được chuyển giao nghĩa vụ.

    Điều cần lưu ý là theo khoản 2 điều luật trên: Khi được chuyển giao nghĩa vụ thì người thế nghĩa vụ trở thành bên có nghĩa vụ.


Nguồn:

Báo Vĩnh Long
Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
Ý kiến bạn đọc
CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn