Người thuê nhà không chịu dọn đi có thể lấy nhà lại bằng cách dọn hết đồ của người ta ra ngoài được hay không?

Ngày hỏi:16/01/2013

Tôi ký hợp đồng cho người ta thuê nhà vào ngày 18/01/2012 (nhằm ngày 25/12/2011) thời hạn ký là 2năm, bên thuê đã trả trước 1năm tiền thuê bây giờ người ta muốn cắt hợp đồng và trả lại nhà. có một điều là tôi đã làm lạc mất bản hợp đồng nhưng bên thuê nhà vẫn còn 1 bản. tôi đã hứa cho người khác thuê vào ngày 24/12/2012 (âm lịch) và tôi cũng cho họ hay để dọn đi vào ngày 2/2/2013 (nhằm ngày 22/12/2012) nhưng người ta lần lựa mãi và nói qua tết nguyên đán mới chịu đi. Tôi muốn hỏi Luật Sư nếu 22/12/2012(âm lịch) người ta không dọn nhà tôi có thể lấy nhà lại bằng cách dọn hết đồ của người ta ra ngoài được hay không? như vậy có vi phạm pháp luật gì không vậy?

  • Trước hết trường hợp này bạn và người thuê cần phải thực hiện việc thanh lý hợp đồng thuê nhà trước thời hạn, trong biên bản thanh lý các bên sẽ đê xuất và thảo luận các vấn đề liên quan đến tiền thuê nhà, việc di dời tài sản, vật dụng của người đang thuê ra khởi nhà cũng như thời hạn của việc di chuyển..

    Trường hợp bạn tự di chuyển tài sản của người đó ra khỏi nhà khi chưa có sự đồng ý của họ thì sự việc chắc chắn sẽ rất phức tạp.

    Việc này bạn cũng có thể thỏa thuận với người thuê mới về thời hạn như vậy hợp lý hợn.

    Toàn bộ quyền và nghĩa vụ của các bên theo hợp đồng thuê nhà được quy định tại Bộ luật dân sự năm 2005 từ Điều 492 đến Điều 500 bạn có thể tham khảo các quy định cụ thể đó.

    Điều 492. Hình thức hợp đồng thuê nhà ở

    Hợp đồng thuê nhà ở phải được lập thành văn bản, nếu thời hạn thuê từ sáu tháng trở lên thì phải có công chứng hoặc chứng thực và phải đăng ký, trừ trường hợp pháp luật có quy định khác.

    Điều 493. Nghĩa vụ của bên cho thuê nhà ở

    Bên cho thuê nhà ở có các nghĩa vụ sau đây:

    1. Giao nhà cho bên thuê theo đúng hợp đồng;

    2. Bảo đảm cho bên thuê sử dụng ổn định nhà trong thời hạn thuê;

    3. Bảo dưỡng, sửa chữa nhà theo định kỳ hoặc theo thoả thuận; nếu bên cho thuê không bảo dưỡng, sửa chữa nhà mà gây thiệt hại cho bên thuê thì phải bồi thường.

    Điều 494. Quyền của bên cho thuê nhà ở

    Bên cho thuê nhà ở có các quyền sau đây:

    1. Nhận đủ tiền thuê nhà đúng kỳ hạn đã thoả thuận;

    2. Đơn phương chấm dứt thực hiện hợp đồng thuê nhà theo quy định tại khoản 1 và khoản 3 Điều 498 của Bộ luật này;

    3. Cải tạo, nâng cấp nhà cho thuê khi được bên thuê đồng ý, nhưng không được gây phiền hà cho bên thuê sử dụng chỗ ở;

    4. Được lấy lại nhà cho thuê khi thời hạn thuê đã hết; nếu hợp đồng không quy định thời hạn thuê thì bên cho thuê muốn lấy lại nhà phải báo cho bên thuê biết trước sáu tháng.

    Điều 495. Nghĩa vụ của bên thuê nhà ở

    Bên thuê nhà có các nghĩa vụ sau đây:

    1. Sử dụng nhà đúng mục đích đã thoả thuận;

    2. Trả đủ tiền thuê nhà đúng kỳ hạn đã thoả thuận;

    3. Giữ gìn nhà, sửa chữa những hư hỏng do mình gây ra;

    4. Tôn trọng quy tắc sinh hoạt công cộng;

    5. Trả nhà cho bên cho thuê theo đúng thoả thuận.

    Điều 496. Quyền của bên thuê nhà ở

    Bên thuê nhà có các quyền sau đây:

    1. Nhận nhà thuê theo đúng thoả thuận;

    2. Được đổi nhà đang thuê với người thuê khác, nếu được bên cho thuê đồng ý bằng văn bản;

    3. Được cho thuê lại nhà đang thuê, nếu được bên cho thuê đồng ý bằng văn bản;

    4. Được tiếp tục thuê theo các điều kiện đã thoả thuận với bên cho thuê, trong trường hợp thay đổi chủ sở hữu nhà;

    5. Yêu cầu bên cho thuê sửa chữa nhà đang cho thuê trong trường hợp nhà bị hư hỏng nặng.

    6. Đơn phương chấm dứt thực hiện hợp đồng thuê nhà theo quy định tại khoản 2 và khoản 3 Điều 498 của Bộ luật này.

    Điều 497. Quyền, nghĩa vụ của những người thuộc bên thuê có tên trong hợp đồng thuê nhà ở

    Những người thuộc bên thuê có tên trong hợp đồng thuê nhà có quyền, nghĩa vụ ngang nhau đối với bên cho thuê và phải liên đới thực hiện các nghĩa vụ của bên thuê đối với bên cho thuê.

    Điều 498. Đơn phương chấm dứt thực hiện hợp đồng thuê nhà ở

    1. Bên cho thuê nhà có quyền đơn phương chấm dứt thực hiện hợp đồng thuê nhà khi bên thuê có một trong các hành vi sau đây:

    a) Không trả tiền thuê nhà liên tiếp trong ba tháng trở lên mà không có lý do chính đáng;

    b) Sử dụng nhà không đúng mục đích thuê;

    c) Cố ý làm nhà hư hỏng nghiêm trọng;

    d) Sửa chữa, đổi hoặc cho người khác thuê lại toàn bộ hoặc một phần nhà đang thuê mà không có sự đồng ý bằng văn bản của bên cho thuê;

    đ) Làm mất trật tự công cộng nhiều lần và ảnh hưởng nghiêm trọng đến sinh hoạt bình thường của những người xung quanh;

    e) Làm ảnh hưởng nghiêm trọng đến vệ sinh môi trường.

    2. Bên thuê nhà có quyền đơn phương chấm dứt thực hiện hợp đồng thuê nhà khi bên cho thuê có một trong các hành vi sau đây:

    a) Không sửa chữa nhà khi chất lượng nhà giảm sút nghiêm trọng;

    b) Tăng giá thuê nhà bất hợp lý.

    c) Quyền sử dụng nhà ở bị hạn chế do lợi ích của người thứ ba.

    3. Bên đơn phương chấm dứt thực hiện hợp đồng thuê nhà phải báo cho bên kia biết trước một tháng, nếu không có thoả thuận khác.

    Điều 499. Chấm dứt hợp đồng thuê nhà ở

    Hợp đồng thuê nhà ở chấm dứt trong các trường hợp sau đây:

    1. Thời hạn thuê đã hết; nếu hợp đồng không xác định thời hạn thuê thì hợp đồng chấm dứt sau sáu tháng, kể từ ngày bên cho thuê báo cho bên thuê biết về việc đòi nhà;

    2. Nhà cho thuê không còn;

    3. Bên thuê nhà chết và không có ai cùng chung sống;

    4. Nhà cho thuê phải phá dỡ do bị hư hỏng nặng có nguy cơ sập đổ hoặc do thực hiện quy hoạch xây dựng của Nhà nước.

    Điều 500. Thuê nhà để sử dụng vào mục đích khác

    Trong trường hợp pháp luật không có quy định khác thì quy định tại các điều từ Điều 492 đến Điều 499 của Bộ luật này cũng được áp dụng đối với việc thuê nhà sử dụng vào mục đích khác không phải là thuê nhà ở.

    Chúc bạn khỏe và sớm giải quyết được sự việc, nếu còn vướng mắc bạn có thể hỏi tiếp hoặc liên hệ với luật sư để được tư vấn.


Nguồn:

Theo Dân Luật
Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
Ý kiến bạn đọc
CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn