Nguyên đơn dân sự có quyền đề nghị mức bồi thường

Ngày hỏi:07/10/2015

Tôi vừa nhận được thư mời của tòa án, với tư cách là nguyên đơn dân sự. Bởi trong vụ án này tôi là người đã bị kẻ phạm tội gây thiệt hại cần phải được bồi thường. Nhưng tôi chưa hình dung được phải trình bày tại tòa án những gì? Mức bồi thường do cơ quan pháp luật tính hay do tôi yêu cầu?

Nội dung này được Vĩnh Long Online tư vấn như sau:

  • Chị có quyền đề nghị mức bồi thường để được hội đồng xét xử của tòa án xem xét. Theo khoản 2 Điều 52 Bộ luật Tố tụng hình sự, nguyên đơn dân sự hoặc người đại diện hợp pháp của họ có quyền:

    a) Đưa ra tài liệu, đồ vật, yêu cầu;

    b) Được thông báo về kết quả điều tra;

    c) Đề nghị thay đổi người tiến hành tố tụng, người giám định, người phiên dịch theo quy định của bộ luật này;

    d) Đề nghị mức bồi thường và các biện pháp bảo đảm bồi thường;

    đ) Tham gia phiên tòa; trình bày ý kiến, tranh luận tại phiên tòa để bảo vệ quyền và lợi ích hợp pháp của nguyên đơn;

    e) Khiếu nại quyết định, hành vi tố tụng của cơ quan, người có thẩm quyền tiến hành tố tụng;

    g) Kháng cáo bản án, quyết định của tòa án về phần bồi thường thiệt hại.

    Xin lưu ý với chị theo khoản 3 điều luật trên, nguyên đơn dân sự phải có mặt theo giấy triệu tập của cơ quan điều tra, viện kiểm sát, tòa án và trình bày trung thực những tình tiết liên quan đến việc đòi bồi thường thiệt hại.


Nguồn:

Báo Vĩnh Long
Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
Ý kiến bạn đọc
THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn