Nhà đang cho thuê có được tặng cho không?

Ngày hỏi:29/10/2019

Tôi có nhà đang cho thuê chưa hết hợp đồng, tôi có thể làm HĐ cho tặng 1 phần nhà được không? Cảm ơn!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Nhà đang cho thuê có được tặng cho không?
      (ảnh minh họa)
    • Điều 478 Bộ luật Dân sự 2015 quy định:

      Nghĩa vụ bảo đảm quyền sử dụng tài sản cho bên thuê:

      1. Bên cho thuê phải bảo đảm quyền sử dụng tài sản ổn định cho bên thuê.

      2. Trường hợp có tranh chấp về quyền sở hữu đối với tài sản thuê mà bên thuê không được sử dụng tài sản ổn định thì bên thuê có quyền đơn phương chấm dứt thực hiện hợp đồng và yêu cầu bồi thường thiệt hại.

      Như vậy, hiện không có quy định cấm nhà đang cho thuê thì chủ sở hữu không được phép tặng cho tài sản, tuy nhiên việc tặng cho này phải đảm bảo quyền sử dụng tài sản ổn định cho bên thuê trong suốt thời gian cho thuê.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Tặng cho nhà đất
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn