Nhà đang thế chấp tại ngân hàng có được cho thuê không?

Ngày hỏi:11/12/2018

Tôi có nhà đang thế chấp ngân hàng, nay muốn cho người khác thuê thì có được không? Mong Ban biên tập có thể tư vấn giúp tôi, xin cảm ơn.

Hồng Hà (0907***)

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Nhà đang thế chấp tại ngân hàng có được cho thuê không?
      (ảnh minh họa)
    • Theo quy định tại Khoản 6 Điều 321 Bộ luật dân sự 2015 thì:

      Được cho thuê, cho mượn tài sản thế chấp nhưng phải thông báo cho bên thuê, bên mượn biết về việc tài sản cho thuê, cho mượn đang được dùng để thế chấp và phải thông báo cho bên nhận thế chấp biết.

      Như vậy, Anh/Chị có thể cho bên thứ ba thuê căn nhà đó với điều kiện Anh/Chị phải thông báo cho bên thuê nhà biết căn nhà đang là tài sản thế chấp tại ngân hàng; đồng thời cũng thông báo cho ngân hàng biết về việc Anh/Chị cho bên thứ ba thuê căn nhà.

      Ban biên tập thông tin đến Anh/Chị!

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn