Nhận bố mẹ nuôi để chuyển đổi dân tộc có được không?

Ngày hỏi:07/10/2019

Bố mẹ dân tộc kinh thì con cái có thể nhận cha mẹ nuôi để chuyển dân tộc được không ạ?

 

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Khi một người sinh ra sẽ mang dân tộc của cha đẻ hoặc mẹ đẻ. Theo quy định tại Điều 29 Bộ luật Dân sự 2015, cá nhân có quyền yêu cầu cơ quan có thẩm quyền xác định lại dân tộc trong các trường hợp sau đây:

      - Cha đẻ, mẹ đẻ thuộc hai dân tộc khác nhau

      - Con nuôi đã xác định được cha đẻ, mẹ đẻ của mình

      Như vậy căn cứ quy định của pháp luật thì trường hợp cả Bố mẹ đều là dân tộc kinh thì con cái không được nhận cha mẹ nuôi để chuyển dân tộc. Trừ trường hợp xác định được cha mẹ đẻ của mình không phải là dân tộc kinh.

      Trên đây là nội dung tư vấn của chúng tôi về vấn đề mà bạn thắc mắc.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Điều kiện người nhận con nuôi
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn