Nhận cháu ruột làm con nuôi khi mẹ của cháu bé chưa đủ 18 tuổi

Ngày hỏi:21/01/2011
Tôi muốn nhận cháu gái 1 tuổi làm con nuôi vì mẹ của cháu muốn bỏ cháu để lập gia đình mới. Cha của cháu thì đang cai nghiện bắt buộc 1 năm nữa mới về còn mẹ cháu thì chưa đủ 18 tuổi. Đứa bé gọi vợ chồng tôi là bác ruột, vậy tôi muốn nhận cháu làm con nuôi có được hay không? Mẹ cháu chưa đủ 18 tuổi có quyền cho con không? Xin chân thành cảm ơn! Gửi bởi: Lê Thị Mỹ Anh

    Nội dung này được Đỗ Thị Ngọc - Cục Con nuôi tư vấn như sau:

    • - Bạn là bác ruột của trẻ nên bạn thuộc hàng ưu tiên số 1 khi lựa chọn gia đình thay thế cho trẻ khi trẻ được cho làm con nuôi theo quy định tại khoản 1 Điều 5 Luật Nuôi con nuôi.

      - Vì trẻ có cả cha mẹ đẻ nên khi làm thủ tục nhận nuôi con nuôi, cán bộ Tư pháp hộ tịch cấp xã có trách nhiệm lấy ý kiến về sự đồng ý cho trẻ làm con nuôi. Trong trường hợp của bạn, do mẹ của cháu chưa đủ 18 tuổi nên việc đồng ý cho trẻ làm con nuôi phải có ý kiến đồng ý của người giám hộ của người mẹ của trẻ em.


    Nguồn:

    Cổng thông tin điện tử Bộ Tư pháp
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn