Nhận con nuôi có cần Giấy xác nhận tình trạng hôn nhân không?

Ngày hỏi:18/11/2020

Tôi 47 tuổi, cuối tuần này, tôi đi làm thủ tục nhận con nuôi. Cho hỏi trong hồ sơ có phải xin văn bản xác nhận tình trạng hôn nhân hay không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ Khoản 4 Điều 17 Luật nuôi con nuôi 2010 quy định như sau:

      Hồ sơ của người nhận con nuôi gồm có:

      1. Đơn xin nhận con nuôi;

      2. Bản sao Hộ chiếu, Giấy chứng minh nhân dân hoặc giấy tờ có giá trị thay thế;

      3. Phiếu lý lịch tư pháp;

      4. Văn bản xác nhận tình trạng hôn nhân;

      5. Giấy khám sức khỏe do cơ quan y tế cấp huyện trở lên cấp; văn bản xác nhận hoàn cảnh gia đình, tình trạng chỗ ở, điều kiện kinh tế do Ủy ban nhân dân cấp xã nơi người nhận con nuôi thường trú cấp, trừ trường hợp quy định tại khoản 3 Điều 14 của Luật này.

      Như vậy, hồ sơ khi đi làm thủ tục nhận con nuôi buộc phải có văn bản xác nhận tình trạng hôn nhân.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn