Nhận trẻ em nước ngoài làm con nuôi được không?

Ngày hỏi:17/05/2019

Chào anh chị! Vợ chồng chị Hương muốn nhận một đứa bé 8 tuổi có quốc tịch Hàn Quốc làm con nuôi được không? Hiện bé đang sinh sống tại Việt Nam. Rất mong nhận được sự tư vấn của anh chị. Xin chân thành cảm ơn!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo Khoản 3 Điều 28 Luật nuôi con nuôi 2010 quy định thì công dân Việt Nam thường trú ở trong nước nhận trẻ em nước ngoài làm con nuôi là thuộc một trong các trường hợp nuôi con nuôi có yếu tố nước ngoài.

      Ngoài ra, Khoản 2 Điều 29 Luật con nuôi 2010 cũng quy định:

      Công dân Việt Nam nhận người nước ngoài làm con nuôi phải có đủ các điều kiện theo quy định tại điều 14 của Luật này và pháp luật của nước nơi người được nhận làm con nuôi thường trú.

      Như vậy, muốn nhận con nuôi có quốc tịch Hàn Quốc, vợ chồng chị Hương phải thỏa mãn các điều kiện sau:

      - Các điều kiện theo quy định tại Điều 14 Luật nuôi con nuôi 2010:

      + Có năng lực hành vi dân sự đầy đủ;

      + Hơn con nuôi từ 20 tuổi trở lên;

      + Có điều kiện về sức khỏe, kinh tế, chỗ ở bảo đảm việc chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con nuôi;

      + Có tư cách đạo đức tốt.

      + Không phải là người đang bị hạn chế một số quyền của cha, mẹ với con chưa thành niên; đang chấp hành quyết định xử lý hành chính tại cơ sở giáo dục, cơ sở chữa bệnh; đang chấp hành hình phạt tù; chưa được xóa án tích về một trong các tội cố ý xâm phạm tính mạng, sức khỏe, nhân phẩm, danh dự của người khác; ngược đãi hoặc hành hạ ông bà, cha mẹ, vợ chồng, con, cháu, người có công nuôi dưỡng mình; dụ dỗ, ép buộc hoặc chứa chấp người chưa thanh niên vi phạm pháp luật; mua bán, đánh tráo, chiếm đoạt trẻ em.

      - Các quy định của pháp luật Hàn Quốc về nuôi con nuôi.

      Trên đây là ý kiến tư vấn của chúng tôi về thắc mắc của bạn.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn