Nhập hộ khẩu nhà chồng thì có phải đổi CCCD gắn chip?

Ngày hỏi:02/04/2021

Dạ trước em có hộ khẩu ở Đồng Hới tuy nhiên sau khi lấy chồng thì em nhập khẩu về nhà chồng ở Hà Nội luôn. Bây giờ em vẫn đang dùng CMND giờ em có phải đi đổi CCCD gắn chip không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Điều 5 Nghị định 05/1999/NĐ-CP quy định về đổi, cấp lại Chứng minh nhân dân như sau:

      1- Những trường hợp sau đây phải làm thủ tục đổi Chứng minh nhân dân :

      a) Chứng minh nhân dân hết thời hạn sử dụng;

      b) Chứng minh nhân dân hư hỏng không sử dụng được;

      c) Thay đổi họ, tên, chữ đệm, ngày, tháng, năm sinh;

      d) Thay đổi nơi đăng ký hộ khẩu thường trú ngoài phạm vi tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương;

      e) Thay đổi đặc điểm nhận dạng.

      2- Trường hợp bị mất Chứng minh nhân dân thì phải làm thủ tục cấp lại.

      Như vậy, trường hợp chị thay đổi nơi đăng ký hộ khẩu thường trú ngoài phạm vi tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương thì phải làm hồ sơ đề nghị cấp lại CMND. Hiện nay, khi cấp lại CMND thì sẽ được cấp CCCD gắn chip. Do đó, chị nên thực hiện thủ tục cấp đổi CCCD gắn chip sớm nhất để tránh bị phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn
    TỪ KHÓA NỔI BẬT