Nhập khẩu tại nơi đi làm, muốn giữ khẩu ở quê có được?

Ngày hỏi:15/05/2017

Bạn N.T.T - Email: hahongphong14071991@xxx hỏi: Tôi ở Hải Dương lên Sơn La làm việc. Nay có chỉ tiêu biên chế nhưng cần phải có hộ khẩu ở đây. Nếu nhập khẩu ở đây mà không cắt hộ khẩu ở quê có được không?

    • Theo thông tin bạn cung cấp, chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

      Theo quy định tại Điều 22 Luật Cư trú 2006 sửa đổi, bổ sung năm 2013, khi bạn đã làm thủ tục đăng ký thường trú ở nơi cư trú mới thì cơ quan đã làm thủ tục đăng ký thường trú cho bạn ở nơi cư trú mới có trách nhiệm thông báo ngay cho cơ quan đã cấp giấy chuyển hộ khẩu để xóa đăng ký thường trú ở nơi cư trú cũ.

      Do vậy, để được đăng ký thường trú tại Sơn La thì bạn sẽ bị xóa đăng ký thường trú ở Hải Dương.


    Nguồn:

    Báo Lao Động
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn