Nhập ngũ năm 2020 có được đem theo điện thoại không?

Ngày hỏi:30/10/2019

Em đi nghĩa vụ năm 2020, cho em hỏi: Nhập ngũ năm 2020 có được đem theo điện thoại không? Cảm ơn!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Nhập ngũ năm 2020 có được đem theo điện thoại không?
      (ảnh minh họa)
    • Điều 10 Luật Nghĩa vụ quân sự 2015 quy định Các hành vi bị nghiêm cấm:

      1. Trốn tránh thực hiện nghĩa vụ quân sự.

      2. Chống đối, cản trở việc thực hiện nghĩa vụ quân sự.

      3. Gian dối trong khám sức khỏe nghĩa vụ quân sự.

      4. Lợi dụng chức vụ, quyền hạn làm trái quy định về nghĩa vụ quân sự.

      5. Sử dụng hạ sĩ quan, binh sĩ trái quy định của pháp luật.

      6. Xâm phạm thân thể, sức khỏe; xúc phạm danh dự, nhân phẩm của hạ sĩ quan, binh sĩ.

      Như vậy, không có quy định cấm về việc binh sỹ không được mang điện thoại khi đi nghĩa vụ. Tuy nhiên liên quan đến việc bảo bí mật trong quân đội một số đơn vị vẫn có quy định, kỷ luật khắt khe, do đó việc sử dụng điện thoại vẫn sẽ có nhiều hạn chế.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn