Nhờ anh họ làm lý lịch tư pháp cần giấy ủy quyền không?

Ngày hỏi:31/07/2020

Dạ cho em hỏi, em nhờ anh họ làm lý lịch tư pháp thì cần làm giấy ủy quyền không ạ? Mà nếu làm giấy ủy quyền thì làm ở đâu và theo mẫu nào ạ?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • *Đối lý lịch tư pháp số 1

      Theo Khoản 3 Điều 45 Luật lý lịch tư pháp 2009 quy định việc ủy quyền làm lý lịch tư pháp, cụ thể như sau:

      Cá nhân có thể uỷ quyền cho người khác làm thủ tục yêu cầu cấp Phiếu lý lịch tư pháp. Việc uỷ quyền phải được lập thành văn bản theo quy định của pháp luật; trường hợp người yêu cầu cấp Phiếu lý lịch tư pháp là cha, mẹ, vợ, chồng, con của người được cấp Phiếu lý lịch tư pháp thì không cần văn bản ủy quyền.

      Như vậy, khi bạn nhờ anh họ làm thủ tục yêu cầu cấp phiếu lý lịch tư pháp phải cần ủy quyền phải được lập bằng văn bản theo quy định pháp luật.

      *Đối với lý lịch tư pháp số 2.

      Căn cứ Khoản 2 Điều 46 Luật lý lịch tư pháp 2009 quy định: Cá nhân yêu cầu cấp Phiếu lý lịch tư pháp số 2 thì không được ủy quyền cho người khác làm thủ tục cấp Phiếu lý lịch tư pháp.

      Như vậy, nếu bạn yêu cầu cấp lý lịch tư pháp số 2 thì không được ủy quyền.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn