Những ai được cấp hộ chiếu gắn chíp điện tử?

Ngày hỏi:04/07/2020

Liên quan đến vấn đề cấp hộ chiếu gắn chíp điện tử, mình muốn hỏi: Đối tượng nào được cấp hộ chiếu gắn chíp điện tử?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Khoản 4 Điều 2 và Khoản 2 Điều 6 Luật Xuất cảnh, nhập cảnh của công dân Việt Nam 2019 quy định:

      Hộ chiếu có gắn chíp điện tử là hộ chiếu có gắn thiết bị điện tử lưu giữ thông tin được mã hóa của người mang hộ chiếu và chữ ký số của người cấp.

      Hộ chiếu có gắn chíp điện tử hoặc không gắn chíp điện tử cấp cho công dân Việt Nam từ đủ 14 tuổi trở lên. Hộ chiếu không gắn chíp điện tử được cấp cho công dân Việt Nam chưa đủ 14 tuổi hoặc cấp theo thủ tục rút gọn.

      Như vậy, theo quy định này thì Hộ chiếu có gắn chíp điện tử sẽ cấp cho công dân Việt Nam từ đủ 14 tuổi trở lên, đối với công dân Việt Nam chưa đủ 14 tuổi thì sẽ cấp hộ chiếu không gắn chíp điện tử hoặc cấp theo thủ tục rút gọn.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn